Chương 5. Hiđrocacbon no

LA
1 tháng 11 2022 lúc 20:30

Câu 17:

Ta có: \(n_{CO_2}=\dfrac{13,2}{44}=0,3\left(mol\right)\)

\(n_{H_2O}=\dfrac{7,2}{18}=0,4\left(mol\right)\)

Có: nH2O > nCO2 ⇒ A là ankan.

→ A có CTPT dạng CnH2n+2

nA = 0,4 - 0,3 = 0,1 (mol)

\(\Rightarrow n=\dfrac{0,3}{0,1}=3\)

Vậy: A là C3H8.

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
AV
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết