Chương 5. Nhóm Halogen

KS
16 tháng 3 2022 lúc 19:14

nCl2 = 4,48/22,4 = 0,2 (mol)

mNaOH = 20% . 100 = 20 (g)

nNaOH = 20/40 = 0,5 (mol)

PTHH: 2NaOH + Cl2 -> NaCl + NaClO + H2O

LTL: 0,5/2 > 0,2 => NaOH dư

mdd (sau p/ư) = 100 + 0,2 . 35,5 = 107,1 (g)

nNaOH = 0,2 . 2 = 0,4 (mol)

nNaCl = nNaClO = 0,2 (mol)

C%NaOH = (0,5 - 0,4) . 40 : 107,1 = 3,73%

C%NaCl = 58,5 . 0,2 : 107,1 = 10,92%

C%NaClO = 74,5 . 0,2 : 107,1 = 13,91%

Bình luận (1)
HP
16 tháng 3 2022 lúc 19:29

Số mol khí clo và NaOH lần lượt là 0,2 (mol) và 0,5 (mol).

Dung dịch X gồm NaOH dư (0,1 mol), NaCl (0,2 mol), NaClO (0,2 mol) và H2O.

Khối lượng mol của chất tan nhỏ nhất trong X là NaOH (M=40).

Nồng độ phần trăm của NaOH trong X là:

C%=[0,1.40/(0,2.71+100)].100%\(\approx\)3,5%.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
XH
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết