Chương II. Kim loại

NM
9 tháng 12 2021 lúc 11:49

\(PTHH:2Al+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2\\ Mg+2HCl\to MgCl_2+H_2\\ AlCl_3+3NaOH\to Al(OH)_3\downarrow+3NaCl\\ MgCl_2+2NaOH\to Mg(OH)_2\downarrow +2NaCl\)

Vì tác dụng với \(NaOH\) dư nên \(Al(OH)_3\) tan hết do có p/ứ \(Al(OH)_3+NaOH\to NaAlO_2+2H_2O\)

Do đó kết tủa chỉ còn \(Mg(OH)_2\)

\(Mg(OH)_2\xrightarrow{t^o}MgO+H_2O\\ \Rightarrow n_{MgO}=\dfrac{4}{40}=0,1(mol)\\ \Rightarrow n_{Mg}=0,1(mol)\\ \Rightarrow m_{Mg}=0,1.24=2,4(g)\\ \Rightarrow \%_{Mg}=\dfrac{2,4}{3}.100\%=80\%\\ \Rightarrow \%_{Al}=100\%-80\%=20\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
YH
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
IB
Xem chi tiết
IB
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
IB
Xem chi tiết