Bài 11. Bài tập vận dụng định luật Ôm và công thức tính điện trở của dây dẫn

MY
18 tháng 7 2021 lúc 10:53

a, \(S=0,5mm^2=5.10^{-7}m^2\)

\(=>R=\dfrac{pL}{S}=\dfrac{1,7.10^{-8}.125}{5.10^{-7}}=4,25\left(om\right)\)

b, theo bài ra \(=>L1=4L2\)

do 2 đoạn dây cùng tiết diện S, cùng vật liệu nhưng khác chiều dài

\(\dfrac{R1}{R2}=\dfrac{L1}{L2}=\dfrac{4L2}{L2}=4=>R1=4R2\)

\(\)theo ý a,  TH1\(=>R1+R2=4,25< =>4R2+R2=4,25=>R2=0,85\left(om\right)\)

\(=>R1=4.0,85=3,4\left(om\right)\)

\(=>I1=\dfrac{U}{R1}=\dfrac{4,25}{3,4}=1,25A\)

\(=>I2=\dfrac{U}{R2}=\dfrac{4,25}{0,85}=5A\)

TH2 \(R1ntR2=>I1=I2=\dfrac{U}{R1+R2}=\dfrac{4,25}{4,25}=1A\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết
9A
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VA
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
KS
Xem chi tiết