Bài 11. Độ cao của âm

NY

Vật A dao động được 2000 lần trong 10 giây, vật B dao động được 3000 lần trong
1/2 min.
a) Tính tần số dao động của mỗi vật?
b) Vật nào phát ra âm cao hơn? Giải thích?

NG
27 tháng 11 2021 lúc 13:51

Tần số dao động của vật A:

\(2000:10=200Hz\)

Đổi: \(\dfrac{1}{2}min=30s\)

Tần số dao động của vật B:

\(3000:30=100Hz\)

Vật A phát ra âm cao hơn vì \(200Hz>100Hz\)

Bình luận (0)
H24
27 tháng 11 2021 lúc 13:47

Tần số dao động vật A  trong 1 giây là

2000 : 10 = 200 Hz

Tần số dao động vật B trong 1 giây là 

3000:2=1500 Hz

=> Tần số dao động B phát âm cao hơn vì có tần số dao động nhiều hơn vật A trong 1 giây

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
PK
Xem chi tiết
DK
Xem chi tiết
7T
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
QC
Xem chi tiết
NU
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết