Chương V - Sóng ánh sáng

CG

trong thí nghiệm Yâng về giao thoa ánh sáng, chiếu 2 khe ánh sáng đơn sắc có bước sóng λ=0,5μ thì trên màn quan sát ta thấy có 6 vân sáng liên tiếp cách nhau 10mm nêu chiếu 2 khe đồng thời 2 bức xạ nhìn thấy λ1 và λ2 thì tại M cách vân trugn tâm 12mm vân có màu giống vân trung tâm. mặt khác trong khoảng giữa M và vân sáng trung tâm còn có 1 vị trí vân sáng giống màu vân trugn tâm. bước sóng của bức xạ λ2 là?

SS
1 tháng 2 2016 lúc 13:30

6 vân sáng liên tiếp cách nhau \(10mm\Rightarrow5i_1=10mm\Rightarrow i_1=2mm\)

Để 2 vân sáng \(\text{ λ}_1\) và \(\text{ λ}_2\) có vị trí trùng nhau thì:

\(\frac{i_1}{i_2}=\frac{\text{λ}_1}{\text{λ}_2}=\frac{k_2}{k_1}\)

Tại M là vân sáng thứ 2 có màu giống màu vân trung tâm nên:

\(2k_1i_1=12\Rightarrow k_1=3\)

Lại có :   \(k_2=\frac{k_1\text{λ}_1}{\text{λ}_2}\)và \(\text{λ}_2\) nằm trong vùng ánh sáng nhìn thấy nên \(\text{0,38μm≤λ2≤0,76μm}\)

\(\Rightarrow3,94\ge k_2\ge1,97\Rightarrow k_2=2;3\)

\(k_2=2\) thì \(\text{λ2=0,75μm}\)

\(k_2=3\) thì \(\text{λ2=0,5μm}\) (loại)

Vậy \(\text{ λ}_2=\text{0,75μm}\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết