Chương II - Sóng cơ học

NT

trên mặt nước có 2 nguồn sóng ngang cùng tần số 25Hz, cùng pha và cách nhau 32cm. Tốc độ truyền sóng v=30cm/s

M là điểm trên mặt nước cách đều 2 nguồn sóng và cách N một khoảng 12cm ( với N là trung điểm đoạn thẳng nối 2 nguồn)

số điểm dao động trên MN cùng pha với 2 nguồn là?

đáp án: 10 điểm

mình tính mãi mà ms ra đc 3 điểm. mong bạn giải giúp.

HT
7 tháng 7 2015 lúc 14:49

S1 S2 M N 16cm 16cm 12cm P 20cm 20cm

Bước sóng: 30/25 = 1,2cm

Điểm P thuộc đoạn MN dao động cùng pha với nguồn thì P cách mỗi nguồn là: \(k\lambda\)

Ta có: \(NS_1\le k\lambda\le MS_1\Leftrightarrow16\le k.1,2\le20\Leftrightarrow13,33\le k\le16,67\)

k nguyên nên k = 14; 15; 16 ==> Có 3 điểm

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PT
Xem chi tiết
HS
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
Xem chi tiết
GC
Xem chi tiết