Chương III- Điện học

OH

Trên 1 bóng đèn có ghi 6V. Khi đặt vào 2 đầu bóng đèn này hiệu điện thế U11= 6V thì dòng điện chạy qua đèn có cường độ I1. Khi đặt hiệu điện thế U2= 1V thì dòng điện chạy qua đèn có cường độ I2.

a) Hãy so sánh I1 và I2. Giải thích.

b) Phải đặt giữa hay bóng đèn một hiệu điện thế là bao nhiêu để đèn sáng bình thường. Tại sao?

LM
17 tháng 5 2018 lúc 20:57

a)I1<I2 vì cường độ dòng điện tỉ lệ thuận với hệu điện thế(I tỉ lệ thuận với U)

b) Phải đặt U=6V vì bóng đèn có hiệu điện thế định mức bằng 6V

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
DN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết