Chủ đề. Các phương pháp giải nhanh Bài tập hóa học

VT

Tính khối lượng oxit tạo ra khi đốt cháy hoàn toàn 16g Đồng

H24
9 tháng 9 2016 lúc 14:33

nCu=16/64=0.25 mol

PTHH: 2Cu + O2--> 2CuO

              0.25  ............ 0.25

theo pthh,ta có: mCuO=0.25*80=20g

vậy khối lượng CuO thu được là 20g

Bình luận (0)
TL
12 tháng 9 2016 lúc 14:50

nCu = 16/64= 0,25 mol 

lập pthh của pư

2Cu +O2 ------> 2CuO

2mol   1mol       2mol 

0,25                  0,25mol

từ pthh trên ta có ; mCuO = 0,25 . 80=  20g 

vậy khối lượng oxit tạo ra là 20g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
QP
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
HU
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết