Bạn tự vẽ hình nha.
Gọi mặt gương là KK'
điểm tới là I.
đường pháp tuyến là IN.
tia phản xạ là IR.
tia tới là SI.
Do đó góc tới là \(\widehat{SIN}\).
Theo đề ta có: \(\widehat{KIR}=44^o\)
Lại có: \(\widehat{K'IR}+\widehat{NIR}=\widehat{K'IR}\)
\(44^o+\widehat{NIR}=90^o\)
\(\Rightarrow\widehat{NIR}=90^o-44^o=46^o\)
Theo định luật phản xạ ánh sáng, ta có:
\(\widehat{SIN}=\widehat{NIR}=46^o\)
Vậy góc tới bằng \(46^o\).
Chúc bạn học giỏi
Ta có: 44 độ + í=90 độ
í= 90-44 độ
í=46 độ
Theo định luật phản xạ ánh sáng ta có:
í=i=>i=46 độ
vậy..................................
Góc tới = 46 độ
Vậy mà cũng ko biết