Chương I- Cơ học

CK

Người ta pha 2 dm3 nước vói 3 dm3 dầu.Biết D nước=1000kg/m3,D dầu=800 kg/m3.Tính KLR của hợp chất trên

H24
22 tháng 11 2018 lúc 21:18

Vn=2dm3=0,002m3 Vd=3dm3=0,003m3

Khối lượng nước và dầu trong hợp chất :

mn=Dn.Vn=1000.0,002=2(kg)

md=Dd.Vd=800.0,003=2,4(kg)

Khối lượng riêng của hợp chất : \(D=\dfrac{m_n+m_d}{V_n+V_d}=\dfrac{2+2,4}{0,002+0,003}=880\left(\dfrac{kg}{m^3}\right)\)

Bình luận (0)
PM
22 tháng 11 2018 lúc 21:28

Tóm tắt:

Vnước=2dm3=0,002 m3.

Vdầu=3 dm3=0,003 m3.

Dnước=1000 kg/m3

Ddầu=800 kg/m3.

Dnước+dầu=?

Giải:

Khối lượng của 2dm3 nước là:

m=D.V= 1000.0,002=2(kg)

Khối lượng của 3dm3 đầu là:

m=D.V=800.0,003=2,4 (kg)

Khi hòa 2dm3 nước với 3dm3 đầu thì hợp chất đó có khối lượng là:

mnước+mdầu=2+2,4=4,4(kg)

Khi hòa 2dm3 nước với 3dm3 dầu thì hợp chất đó có thể tích là:

0,002+0,003=0,005 (m3)

Như vậy khối lượng riêng của hợp chất trên là:

D=\(\dfrac{m}{V}\)=\(\dfrac{4,4}{0,005}\)=880 (kg/m3)

Vậy hợp chất đó( hỗn hợp giữa nước và dầu) có khối lượng riêng là 880 kg/m3.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KK
Xem chi tiết
MC
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết