Ôn tập toán 6

LT

Một xe máy đi từ A đến B với vận tốc 40 km/giờ. Sau khi đi được 15 phút, xe máy gặp ô tô đi từ B đến A với vận tốc 50 km/giờ. Sau khi đến A, ô tô nghỉ 30 phút rồi lại tiếp tục quay về B và đuổi kịp xe máy cách B 30km. Tính quãng đường AB.

TY
30 tháng 10 2016 lúc 19:38

Quãng đường xe máy đi được trong thời gian 15 phút là: 40 : 60 x 15 = 10 (km).

Do đó, khi hai xe gặp nhau lần đầu thì ô tô còn cách A một khoảng là 10km.

Thời gian để ô tô đi tiếp đến A là:

10 : 50 = 1/5 giờ = 12 ( phút ).

Đến A ô tô nghỉ 30 phút, lúc này xe máy vẫn tiếp tục đi. Suy ra thời gian xe máy đã đi tiếp sau khi gặp ô tô là:

12 + 30 = 42 ( phút ).

Quãng đường xe máy đã đi tiếp là:

40 : 60 x 42 = 28 ( km ).

Tổng quãng đường xe máy đã đi là:

10 + 28 = 38 ( km ).

Khi ô tô bắt đầu quay về B thì ô tô cũng cách xe máy quãng đường là 38km.

Thời gian hai xe gặp nhau lần hai là:

38 : (50 - 40)= 3,8 ( giờ.)
 

Chỗ gặp nhau cách A là:

50 x 3,8 = 190 ( km. )
 

Quãng đường AB là:

190 + 30 = 220 ( km.)

Đáp số : 220 km

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
SL
Xem chi tiết
BC
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết