Chương VI - Lượng tử ánh sáng

NT

Một tế bào quang điện có anôt và catốt đều lànhững bản kim loại phẳng, đặt song song, đối diện và cách nhau một khoảng 2 cm. Đặt vào anốt và catốt mộthiệu điện thế 8 V, sau đó chiếu vào một điểm trên catốt một tia sáng có bước sóng \(\lambda\) xảy ra hiện tượng quang điện. Biết hiệu điện thế hãm của kim loại làm catốt ứngvới bức xạ trên là 2 V. Bán kính lớn nhất của vùng trên bề mặt anốt có electron đập vào bằng

A.2 cm.

B.16 cm.

C.1 cm.

D.8 cm.

SS
15 tháng 2 2016 lúc 17:05

Vận tốc cực đại của electron bắn ra từ catode là \(v\). Ta có:

\(\frac{mv^2}{2}=eU_h\)    (\(U_h=2V\) là hiệu điện thế hãm)

\(\Rightarrow v=\sqrt{\frac{2U_he}{m}}=8,4.10^5\text{(m/s)}\)

Vận tốc này có thế theo mọi hướng, để đập vào anode với bán kính lớn nhất thì electron sẽ có vận tốc theo phương song song với bản phẳng.



Thời gian để electron đập vào anode:

\(t=\sqrt{\frac{2d}{a}}=\sqrt{\frac{2d^2m_e}{U_e}}=2,4.10^{-8}\left(s\right)\)

Bán kính lớn nhất:

\(r=vt=0,02\left(m\right)=2\left(cm\right)\)

 

\(chọn.A\) 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết