Đại số lớp 7

VT

Một người đi ô tô đi từ A đến B rồi đi xe máy từ B về A với thời gian tổng cộng là 7h. Biết vận tốc của xe máy chỉ bằng 75% vận tốc của ô tô. Hãy tính thời gian mà người ấy đi bằng ô tô.

SG
27 tháng 11 2016 lúc 13:50

Gọi vận tốc ô tô là: a (km/h; a > 0)

vận tốc xe máy là: 75%a = \(\frac{3}{4}a\)

Gọi thời gian ô tô đi từ A -> B, xe máy đi từ B về A lần lượt là t1; t2 (h; t1; t2 > 0)

Theo bài ra ta có: t1 + t2 = 7

Vì quãng đường đi như nhau nên thời gian và vận tốc là 2 đại lượng tỉ lệ nghịch

\(\Rightarrow\frac{t_1}{t_2}=\frac{\frac{3}{4}a}{a}=\frac{3}{4}\)

\(\Rightarrow\frac{t_1}{3}=\frac{t_2}{4}\)

Áp dụng tính chất của dãy tỉ số = nhau ta có:

\(\frac{t_1}{3}=\frac{t_2}{4}=\frac{t_1+t_2}{3+4}=\frac{7}{7}=1\)

=> t1 = 1.3 = 3

Vậy thời gian người đó đi bằng ô tô hết quãng đường AB là 3h

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KQ
Xem chi tiết
DK
Xem chi tiết
HU
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
HU
Xem chi tiết
HU
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết