Bài 11. Độ cao của âm

CG

một con lắc thực hiện 1500 dao động trong 2 phút ,một mặt trống thực hiện 400 dao động trong 3 phút.Tính tần số dao động của 2 vật? vật nào phát ra âm thanh hơn?

LT
4 tháng 12 2016 lúc 11:36

Bài làm

Đổi : 2 phút = 120 giây

3 phút = 180 giây

Tần số dao động của con lắc trong vòng 2 phút là:

f1 = \(\frac{n_1}{t_1}\) = \(\frac{1500}{120}\) = 12,5 Hz

Tần số dao động của con lắc trong vòng 3 phút là:

f2 = \(\frac{n_2}{t_2}\) = \(\frac{400}{180}\) = 2.(2) Hz

 

Con lắc trong 2 phút phát ra âm cao hơn. Vì ( 12,5 > 2,(2) )

Bình luận (0)
H24
2 tháng 12 2016 lúc 19:19

âm thanh hơn??hum

Bình luận (0)
DC
2 tháng 12 2016 lúc 19:21

2p=120 giây,3p=180 giây

tần số dao động của mỗi vật là:

f1=1500/120=25/2

f2=400/180=20/9

vì f1 lớn hơn f2 ( 25/2 lớn hơn 20/9) nên con lắc phát ra âm to hơn

CHÚC HỌC GIỎIbanhquabanh

Bình luận (0)
HH
22 tháng 12 2016 lúc 14:35

tần số dao động của con lắc là:

2 phút=120 giây

1500/120.1=12,5(hz)

tần số dao động của mặt trống là:

3 phút = 180giây

400/180.1=2,2(hz)

Vậy con lắc phát ra âm thanh bổng (cao) hơn mặt trống.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LJ
Xem chi tiết
7T
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
DK
Xem chi tiết