Bài 2. Con lắc lò xo

CH

Một con lắc lò xo dao động điều hòa. Biết lò xo có độ cứng 100 N/m và vật nhỏ có khối lượng 100g. Lấy p2 = 10. Động năng của con lắc biến thiên tuần hoàn theo thời gian với tần số

HH
16 tháng 2 2021 lúc 21:27

\(x=A\cos\left(\omega t+\varphi\right)\Rightarrow x'=v=\omega A\sin\left(\omega t+\varphi\right)\)

\(W_d=\dfrac{1}{2}mv^2=\dfrac{1}{2}.m.\omega^2A^2\sin^2\left(\omega t+\varphi\right)\)

\(=\dfrac{1}{2}kA^2.\dfrac{1}{2}\left[1-\cos2\left(\omega t+\varphi\right)\right]\)

\(=\dfrac{1}{4}kA^2\left[1-\cos\left(2\omega t+2\varphi\right)\right]\)

\(\Rightarrow f_{W_d}=2f_x=2.\dfrac{\omega}{2\pi}=\sqrt{\dfrac{k}{m.\pi^2}}=10\left(Hz\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
MH
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
01
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết