Bài 14. Phản xạ âm - Tiếng vang

MA

mot con doi bay voi van toc 44,5m/s khi cach 1 buc tuong 500m thi doi phat ra am thanh .Hoi khi nhan dc am phan sa doi cach tuong khoang cach la bao nhieu? Biet van toc am thanh trong khong khi la 340 m/s.

DN
28 tháng 7 2019 lúc 16:18

Lần sau bạn nhớ gõ dấu để có thể nhận được câu trả lời sớm nhất nhé!

Thời gian từ khi dơi phát ra âm thanh đến khi âm thanh tới bức tường là:

t = s / v = 500 / 340 = 25 / 17 (s)

Trong thời gian t dơi đi được:

s' = v'. t = 44,5. 25/17 = 2225 / 34 (m)

Khoảng cách giữa âm thanh và dơi lúc này là:

s" = s - s' = 500 - 2225 / 34 = 14775 / 34 (m)

Thời gian từ khi âm thanh tới bức tường đến khi gặp lại dơi là:

t' = s" / (v + v') = (14775 / 34) / (44,5 + 340) ~ 1,13 (s)

Khi nhận được âm phản xạ, dơi cách tường quãng đường là:

s" - v'. t' = 14775 / 34 - 44,5.1,13 ~ 384,27 (m)

Vậy...

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
ND
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
GG
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
PC
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết