Dao động cơ học

NM

lúc 6 giờ sáng một người đi xe máy khởi hành từ a chuyển động với vận tốc không đổi là 36 km/h đuổi theo một người đi xe đạp chuyển động với vận tốc không đổi là 5 m/s, đã đi được 12 km kể từ A. Hai người gặp nhau lúc ?

Em mới hc lớp 10 còn bở ngỡ, mong đc giúp ạ.

PA
29 tháng 9 2019 lúc 20:07

Ta có : v2=5m/s=18km/h

Gọi t là thời gian từ lúc xe máy xuất phát đến lúc 2xe gặp nhau .(h)

Khi đó :

-Xe máy đi được quãng đường là : S1=v1.t=36t(km)

-Xe đạp đã đi được quãng đường cách A : S2=S+S3=12+v2.t=12+18t(km)

Ta có : S1=S2

\(\Rightarrow\)\(36t=12+18t\)

\(\Rightarrow18t=12\)

\(\Rightarrow t=\frac{2}{3}\left(h\right)=40p\)

Vậy 2xe gặp nhau lúc : 6h+40p=6h40p

Bình luận (0)
DH
29 tháng 9 2019 lúc 20:07

36km/h=10m/s

chọn gốc tọa độ tại A, chiều dương cùng chiều chuyển động, gốc thời gian lúc 6h

x1=x0+v.t=10t

x2=x0+v0.t=12+5t

hai xe gặp nhau x1 = x2 \(\Rightarrow t=2,4s\)

Thời điểm hai xe gặp nhau 6h 2,4s

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NB
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
JS
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
JS
Xem chi tiết
JS
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết