Chủ đề 1. Hợp chất hữu cơ, Hiđrocacbon

TH

Hỗn hợp khí X gồm etilen, metan, propin và vinylaxetilen có tỉ khối so với H2 là 17. Đốt cháy hoàn toàn 0,05 mol hỗn hợp X rồi hấp thụ toàn bộ sản phẩm cháy vào bình dung dịch Ca(OH)2 (dư) thì khối lượng bình tăng thêm m gam. Giá trị của m là 

 6,6            5,85            7,3             3,39
DV
6 tháng 6 2016 lúc 23:32

Quy đổi: CnH4 => 12n+4 = 34 => n trung bình là 2,5
Áp dụng bảo toàn nguyên tố:nCO2 = 2,5 . 0,05 = 0,125 mol
nH2O  = 0,2 mol
=> m = 0,125.44 + 0,1.18 = 7,3 g.

Bình luận (0)
TN
7 tháng 6 2016 lúc 8:41

mol H2O phải =0,1mol  vì bảo toàn ng tố H+ theo mol CnH4 .Việt viết nhầm thôi chứ thay vào đ/a đúng mà,,

Bình luận (0)
TH
6 tháng 6 2016 lúc 23:43

sao lại tính số mol của nước bằng 0.2 đc ạ???????????

 

Bình luận (0)
TT
7 tháng 6 2016 lúc 19:44

Chủ đề 17. Hợp chất hữu cơ, Hiđrocacbon

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LP
Xem chi tiết
UT
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
SV
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết