Chủ đề 1: Este. Lipit

MK

hỗn hợp hai este X và Y là hợp chất thơm có cùng công thức phân tử là C8H8O2. Cho 4,08 gam hỗn hợp trên phản ứng vừa đủ với dung dịch 1,6 gam NaOH thu được dung dịch Z chứa 3 chất hữu cơ. khối lượng muối có trong dung dịch Z:

A. 5,50

B. 3.34

C. 4,96

D. 5,32

DT
18 tháng 6 2016 lúc 10:49

nNaOH=0,04 mol
dd chứa 3 chất hữu cơ nghĩa là 2 este đc tạo bởi cùng 1 axit và 1 h/c thuộc dãy đồng đẳng của phenol
=>nH2O=0,02 mol
=>Bảo toàn klg mmuối=4,08+1,6-0,02.18=5,32 chọn D

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
HP
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
SL
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết