CHƯƠNG 2- CACBOHIDRAT

NK

Giúp em bài này với ạ Thuỷ phân hoàn toàn dung dịch chứa 68,4 gam saccarozơ trong môi trường axit (vừa đủ), thu được dung dịch X. Cho AgNO3 trong dung dịch NH3 vào dung dịch X và đun nhẹ thì khối lượng bạc thu được là bao nhiêu ?( giải nhanh không quá 2 dòng)

TP
2 tháng 10 2021 lúc 20:04

\(Saccarozo^{\underrightarrow{thuỷphân}}1glucozo+1fructozo\)

Khi cho X tác dụng AgNO3 : \(1glucozo\rightarrow2Ag;1fructozo\rightarrow2Ag\)

Ta có : \(n_{saccarozo}=n_{glucozo}=n_{fructozo}=\dfrac{68,4}{342}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{Ag}=0,2.2+0,2.2=0,8\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_{Ag}=0,8.108=86,4\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LS
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
DV
Xem chi tiết