Vận tốc

LH

Đường từ A đến B dài 67,5km. Lúc 5 giờ 25 phút một xe máy và một xe đạp cùng khởi hành từ A tới B. Đến 6 giờ 55 phút thì xe máy tới B. Biết xe đạp tới B sau xe máy 2 giờ 15 phút. Tính vận tốc mỗi xe.
Xe đạp:  km/giờ
Xe máy:  km/giờ

Giúp tớ nhé khocroi

DG
22 tháng 3 2022 lúc 14:08

Giải thích các bước giải:

Đổi 2 giờ 15 phút = 2,25 giờ 

Thời gian xe máy đi từ A đến B là:

6 giờ 55 phút - 5 giờ 25 phút = 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ

Vận tốc xe máy là:

67,5 : 1,5 = 45 (km/giờ)

Thời gian xe đạp đi từ A đến B là:

1,5 + 2,25 = 3,75 ( giờ )

Vận tốc xe đạp là:

67,5 : 3,75 = 18 (km/giờ )

Đáp số: 45km/giờ ; 18 km/giờ 

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
CN
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NU
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết