Chương II- Âm học

QT

Để đo độ sâu của đáy biển người ta dùng máy phát siêu âm. Tia siêu âm đc phát thẳng đứng từ máy phát siêu âm đặt trên tàu, khi gặp đáy biển sẽ phản xạ âm lại máy thu đặt cạnh máy phát. Hãy tính độ sâu của độ biển tại một nơi mà thời gian kể từ lúc phát ra siêu âm đến khi nhận được siêu âm phản xạ là 1,2 giây. Biết vận tốc truyền siêu âm trong nước là 1500m/s.

Nhanh lên nha các bạn maimình thi rồi!!!

H24
22 tháng 12 2017 lúc 22:53

Tóm tắt

t=1,2s

v=1500m/s

s=?

BG

Độ sâu của đáy biển là

\(s=\dfrac{v\times t}{2}=\dfrac{1500\times1,2}{2}=\dfrac{1800}{2}=900\)m/s

Đ/s 900m/s

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
H2
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết