Trắc nghiệm tổng hợp ôn tập môn Hóa

TN

Đây là một câu hỏi hay : BÀI NÀY ANH MÌNH GIẢI KHÔNG RA , AI BIẾT GIÚP ANH MÌNH NHA .

Đốt cháy hoàn toàn 1,1 gam hỗn hợp F gồm metan , axetilen , propilen ( C3H6 ) ta thu được 3,52 gam CO2 . Mặt khác khi cho 448 ml hỗn hợp F đktc đi qua dung dịch nước brom dư thì chỉ có 4g brom phản ứng . Tính thành phần % theo khối lượng và thành phần % theo thể tích của mỗi chất khí trong F .

NN
15 tháng 7 2017 lúc 21:29

Bạn lập hệ này nek :

16x+26y+42z = 1,1

x + y + z = 0,08

x + y + z = 0,02a

2y + z = 0,025

=> Tỉ lệ thể tích ...

mình bận quá

Bình luận (1)
NA
16 tháng 7 2017 lúc 10:06

Gọi số mol CH4 là x. C2H2 là y. C3H6 là z. Tỷ lệ giữa 1,1 gam F và 448 ml F là t.

Ta có: 16x + 26y + 42z =1,2.

x + 2y + 3z = 3,52:44=0,08.

(x + y + z).t = 0,448 : 22,4 = 0,02.

(2y + z).t = 4 : 160 = 0,025.

=> x = 0,01. y = 0,02. z = 0,01

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CA
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết