Chương III - Dòng điện xoay chiều

H24

Đặt vào hai đầu đoạn mạch RLC mắc nối t iếp, một điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng không đổi, có tần số 50Hz. Giá trị của các phần tử là R =30 ôm, L = 0,4/pi (H); điện dung của tụ thay đổi được. Lúc điện áp hiệu dụng hai đầu tụ điện đạt giá trị cực đại là 150 thì điện áp hiệu dụng hai đầu đoạn mạch RL có giá trị bằng 90V. Hệ số công suất của đoạn mach lúc này?

H24
20 tháng 2 2016 lúc 13:35

Từ giả thiết ta suy ra \(\overrightarrow{U}_{RL}\text{⊥}\overrightarrow{U}\)

Và: 

\(U^2_{Cmax}=U^2_{LR}+U^2\)

\(\Rightarrow U=120V\)

Ta có:

\(U_R=\frac{U_{RL}}{Z_{RL}}.R=54V\)

\(\rightarrow\cos\varphi=\frac{54}{120}=0,45\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
VM
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết