Bài 15: Tìm một số biết giá trị một phân số của nó

SK

Cuối học kì II,khối 6 của 1 trường có 3 loại hs:giỏi,khá,trung bình.số hs giỏi=\(\dfrac{5}{9}\)số hs cả khối.số hs khá bằng \(^{\dfrac{1}{3}}\) số hs cả khối.Biết số hs trung bình là 13 hs.

a.Tính số hs khối 6.

b.Tính số hs khá khối 6 của trường

c.Hs giỏi chiếm bn phần trăm số hs cả khối?

TL
27 tháng 4 2018 lúc 20:45

Phân số chỉ số hs TB là:

\(1-\left(\dfrac{5}{9}+\dfrac{1}{3}\right)=\dfrac{1}{9}\)

a) Số hs khối 6 là:

\(13:\dfrac{1}{9}=117\left(hs\right)\)

b) Số học sinh khá khối 6 của trường là:

\(117\cdot\dfrac{1}{3}=39\left(hs\right)\)

c) Số học sinh giỏi là:

\(117\cdot\dfrac{5}{9}=65\left(hs\right)\)

Tỉ số phần trăm giữa học sinh giỏi so với hs cả khối là:

\(\dfrac{65}{117}=\dfrac{65\cdot100}{117}\%=\dfrac{6500}{117}\%=55,55\%\)

Bình luận (0)
HY
15 tháng 3 2022 lúc 20:21

=55,55%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
Xem chi tiết
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
Xem chi tiết
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết