CHƯƠNG 5: ĐẠI CƯƠNG VỀ KIM LOẠI

KA

cho 6,85 g kim loại M thuộc nhóm IIA vào lượng nước dư, thu được dd X.trung hòa dd X cần 200ml dd HCl 0,5M. kim loại đó là?

BN
21 tháng 12 2020 lúc 13:48

M thuộc nhóm II A nên M có hóa trị II

M + 2H2O  →  M(OH)2    +    H2 

M(OH)2   +  2HCl      →      MCl2  + 2H2O

nHCl = 0,5.0,2 = 0,1 mol 

Theo tỉ lệ phương  trình 

==> nM(OH)2 = nM =1/2nHCl= 0,05 mol 

Nguyên tử khối M = \(\dfrac{6,85}{0,05}\)= 137  ==> M là Ba

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NP
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
31
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
HW
Xem chi tiết