Ta có: góc tới = góc phản xạ
=> Tia phản tạo với tia tới 1 góc gấp 2 lần giá trị góc tới
=> Góc tới = 120o : 2 = 60o
Theo định luật phản ánh sáng ta có:
Góc tới =góc phản xạ
Ta có :
\(\widehat{SIU}=\widehat{S'IU}=\dfrac{\widehat{SIS'}}{2}=\dfrac{120^{^O}}{2}=60^{^O}\)
Vậy giá trị của góc tới bằng 60o
Ta có: \(\widehat{SIR}=120^o\)
Mà \(\widehat{SIN}=\widehat{RIN}=\dfrac{1}{2}\widehat{SIR}\)
\(\Rightarrow\widehat{SIN}=\dfrac{1}{2}120^o=60^o\)
Vậy góc tới bằng \(60^o\)