Sinh thái học

Y3

Câu này làm thế nào vậy ạ? Mọi người chỉ mình với.

Đề: Một quần thể xuất phát có tỉ lệ của thể dị hợp bằng 60%. Sau một số thế hệ tự phối liên tiếp, tỉ lệ của thế dị hợp còn lại bằng 3,75%. Số thế hệ tự phối đã xảy ra ở quần thể tính đến thời điểm nói trên là bao nhiêu?

TS
13 tháng 1 2019 lúc 17:18

P: f(Aa) = 60% 0,6 (h0)

Fn: f(Aa) = 3,75% 0,0375 (h0)

hn= 1/2n .ho

⇒2n=h0/hn=0,6/,0375=16

⇔2n=24⇒n=4

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
P2
Xem chi tiết
BM
Xem chi tiết
BM
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết