CHƯƠNG 7 -SẮT VÀ MỘT SỐ KIM LOẠI QUAN TRỌNG

GN

Câu 32: Cho 2,09g hỗn hợp Cu và Al tác dụng hết với HNO3 đặc, nóng thu được 2,912 lít khí màu nâu (đkc) là SPK duy nhất. Thành phần % theo khối lượng của Cu trong hỗn hợp X?

H24
13 tháng 4 2021 lúc 19:21

Khí màu nâu : NO2

\(n_{Cu} = a(mol) ; n_{Al} = b(mol) \Rightarrow 64a+ 27b = 2,09(1)\\ \text{Bảo toàn electron : }\\ n_{NO_2} =2 a + 3b = \dfrac{2,912}{22,4} = 0,13(2)\\ (1)(2) \Rightarrow a = 0,02 ; b = 0,03\\ \%m_{Cu} = \dfrac{0,02.64}{2,09}.100\% = 61,24\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GN
Xem chi tiết
GN
Xem chi tiết
GN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết