Chương I- Cơ học

LL

Biết 5 lít cát có khối lượng 7,5kg

a Tính khối lượng riêng của cát

b Tính thể tích của 5 tạ cát

NV
18 tháng 12 2017 lúc 22:37

Tóm tắt :

\(V=5lít\)

\(m=7,5kg\)

a) \(D=?\)

b) \(5tạ=?m^3\)

GIẢI :

a) Đổi: \(5lít=5dm^3=0,005m^3\)

Khối lượng riêng của cát là:

\(D=\dfrac{m}{V}=\dfrac{7,5}{0,005}=1500\)(kg/m3)

b) Đổi : \(5tạ=500kg\)

Ta có tóm tắt nhỏ sau :

\(7,5kg=0,005m^3\)

\(500kg=?\)

Theo nguyên tác tam xuất ta có thể tích của 5tạ cát là:

\(500.0,005:7,5=\dfrac{1}{3}\left(m^3\right)\approx0,3m^3\)

Bình luận (0)
NH
18 tháng 12 2017 lúc 22:48

Tóm tắt:

V = 5l = 0,005m3

m = 7,5kg

a) D = ?

b) m = 5 tạ = 500kg

V = ?

Giải

a) Khối lượng riêng của cát là:

\(D=\dfrac{m}{V}=\dfrac{7,5}{0,005}=1500\) (kg/m3)

b) Thể tích của 5 tạ cát là:

\(V=\dfrac{m}{D}=\dfrac{500}{1500}=\dfrac{1}{3}=3\) (m3)

Đ/S:...

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TM
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
CC
Xem chi tiết
DK
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết