Chương II- Âm học

DM

Bạn a dùng búa gõ vào một đầu ống thép dài,bạn b áp tai vào đầu còn lại thì nghe được tiếng búa gõ truyền âm đến tai sau 0,008 giây:

A/ Vậy ống thép này dài bao nhiêu,biết vận tốc truyền âm trong thép là 6100m/s

B/ Nếu bạn b ko áp tai vào ống thì sau bao nhiêu mới nghe được tiếng búa gõ,biết vận tốc truyền âm trong không khí là 340m/s

Giúp mình KT học kì I với nhé, cảm ơn các bạn nhiều

CP
15 tháng 12 2017 lúc 21:15

A/ Độ dài của ống thép là : s=v.t=6100.0,008=0,488(m)

B/ ( Ở câu B này, bạn phải cho biết khoảng cách từ ống thép đến tai, sau đó bạn làm theo cách này... )

Thời gian tiếng búa gõ đến khi tai bạn nghe được là : t=s:v=(khoảng cách từ ống thép đến tai) . 340=....(giây)

VD : Khoảng cách từ ống thép đến tai là 68m ( Mình ví dụ thôi, cho dể tính mà), thì:

Thời gian tiếng búa gõ đến khi tai bạn nghe được là : t=s:v=68:340=0,2 (giây)

****Chúc bạn thi tốt****

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NL
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
VK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HC
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết