Violympic Vật lý 7

H24

Bài 1: Nếu nghe tiếng sét sau 3 giây kể từ khi nhìn thấy chớp, thì e có thể biết đc khoảng cách từ nơi mik đứng đến chỗ sét đánh là bao nhiêu không? Biết rằng vận tốc truyền âm trog ko khí là 340m/s

Bài 2: Em phải đứng cách một vách núi ít nhất là bao nhiêu để tại đó e nghe đc tiếng vang tiếng nói mik? Bt rằng vận tốc truyền âm trog ko khí là 340m/s

CÒN 2 BÀI KIA CÓ LIÊN QUAN TỚI HÌNH VẼ NHƯNG MIK K BT CHỖ NÀO ĐỂ VẼ.

MD
22 tháng 12 2019 lúc 15:14

Bài 1 : Gọi khoảng cách từ nới mình nghe thấy âm tới nơi sét đánh là S

Ta có : Vận tốc truyền âm trong không khí là 340m/s

Thời gian âm truyền tới tai ta là 3s

Theo công thức : S = v.t

=> Khoảng cách từ nơi sét đánh tới nơi ta nghe thấy là

S=v.t=340.3=1020(m)

Vậy khoảng cách từ ta tới nơi sét đánh là 1020m

Bài 2: Gọi khoảng cách ít nhất so với vách núi để nghe được tiếng vang là S

Ta có : Tiếng vang là âm phản xạ nghe được cách âm trực tiếp một khoảng thời gian ít nhất là 1/15s

Vận tốc truyền âm trong không khí là 340m/s

Mà : Để nghe được tiếng vang thì âm phải di chuyển quãng đường bằng 2 lần khoảng cách từ ta tới vách núi (2S)

Theo công thức : 2S=v.t => S = \(\frac{v.t}{2}\)

=> Khoảng cách ít nhất so với vách núi để nghe được tiếng vang là

S = \(\frac{v.t}{2}\)=\(\frac{340.1:15}{2}\)=11,333333...=11,(3) m

Vậy khoảng cách ít nhất so với vách núi để nghe được tiếng vang là 11,(3) m

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
BG
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết