Violympic toán 7

NK

Ba tổ công nhân được khoán với mức năng suất tỉ lệ với 5 : 4: 3. Nhưng khi làm việc tổ I tăng năng suất 10%, tổ II tăng năng suất 20%, tổ III tăng năng suất lên 15%. Do đó trong cùng một thời gian tổ I làm nhiều hơn tổ II là 14 sản phẩm. Tính số sản phẩm mà mỗi tổ đã làm trong thời gian đó?

H24
21 tháng 1 2018 lúc 21:58

1.mức sãn xuất có tỉ lệ 5/4/3 cũng có nghĩa là số sãn phẫm cũng có tỉ lệ là 5/4/3
gọi số sãn phẫm mà 3 tổ công nhâm làm được lần lượt là 5x, 4x, 3x
khi đó số sãn phẩm mà tổ 1 làm được khi tăng năng suất 10% là 5x.110% = 5,5x
số sãn phẩm mà tổ 3 làm được khi tăng năng suất 30% là 3x.130% = 3,9x
do khi tăng năng suất thì tổ 1 làm nhiều hơn tổ 3 16 sãn phẩm nên ta có phương trình
5,5x - 3,9x = 16
x = 10
Tổng số sãn phẩm mà 3 tổ làm được nếu không tăng năng suất là 5x + 4x + 3x = 12x = 12.10 = 120 sãn phẩm
nếu tăng năng suất thì là 5,5x + 4,8x + 3,9x = 14.2x = 14,2.10 = 142 sãn phẩm

2. Đặt các cạnh là

2a,3a,4a2a,3a,4a, thì các chiều cao là S2a,S3a,S4aS2a,S3a,S4a, chúng tỉ lệ 32:1:3432:1:34 hay là 6:4:36:4:3.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
HG
Xem chi tiết