Bài 11. Độ cao của âm

EY

1 vật dao động 180 lần trong 1 phút, tần số dao động của vật đó là bao nhiu ? Tai người có nghe được không ? Tại sao ?

HT
2 tháng 1 2017 lúc 19:57

Bài giải

Đổi \(1'=60s\)

- Tần số dao động của vật đó là:

\(180:60=3\left(Hz\right)\)

- Vì tai của con người chỉ nghe được âm phát ra của vật khi tần số dao động của vật đó \(>20\left(Hz\right)\) mà tần số dao động của vật đó là \(3\left(Hz\right)\)nên tai của người không thể nghe được âm phát ra từ vật đó.

Bình luận (0)
TM
2 tháng 1 2017 lúc 21:33

giải

Đổi 1p =60s -Tần số dao động của vật đó là 180:60=3(Hz)

Bình luận (0)
CT
2 tháng 1 2017 lúc 23:09

Ta có:

\(1\) phút = \(60\) giây

Vì tần số dao động là số dao động trong một giây nên tần số dao động của vật đó là: \(180\div60=3\left(Hz\right)\)

Do tai người chỉ nghe thấy được âm có tần số trên \(20\left(Hz\right)\) mà vật đó có tần số dao động là \(3\left(Hz\right)< 20\left(Hz\right)\) nên tai người không thể nghe được vật đó.

Bình luận (0)
NH
31 tháng 1 2017 lúc 22:24

1 phút = 60'

tần số dao động của vật đó là:

180 : 60 = 3 ( Hz )

vì con người nghe được âm từ 20 đến 20000 Hz mà tần số dao động của vật đó là : 3 Hz suy ra ta không thể nghe được âm đó

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
7T
Xem chi tiết
QH
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết