Violympic Vật lý 6

PN

1 vật bằng sắt đặc có dạng hình hộp chữ nhật, chiều dài 1 cạnh là 10cm. Khối lượng riêng của sắt là 7,8. treo vât vào lực kế thì lực kế chỉ bao nhiêu

 

TN
4 tháng 2 2017 lúc 15:31

Giải:

\(\text{7,8g/cm}^3=7800kg/m^3\)

Thể tích của hình hộp chữ nhật là :

\(10.10.10=1000cm=0,001m\)

Khối lượng của vật là :

\(m=D.V=0,001.7800=7,8\left(kg\right)\)

Trọng lượng của vật là :

\(P=10m=7,8.10=78\left(N\right)\)

Số chỉ lực kế sẽ bằng \(78N\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CM
Xem chi tiết
JJ
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
SN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
KY
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết